Mức phạt lỗi không bằng lái xe máy phạt bao nhiêu?

Luật

Khi điều khiển xe ô tô, xe máy tham gia giao thông, người điều khiển phương tiện phải mang theo giấy đăng ký xe, giấy phép lái xe… và xuất trình tại thời điểm kiểm tra xe. Nếu không, bạn sẽ bị xử lý hành chính theo quy định. Hãy cùng abrahamforgovernor tìm hiểu mức phạt lỗi không bằng lái xe máy phạt bao nhiêu? Trong bài viết sau đây nhé!

I. Tìm hiểu về quy định bằng lái xe máy

Người điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông phải có giấy phép lái xe
  • Theo quy định tại mục 58 Luật giao thông đường bộ 2008, người điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông phải có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe mà mình đủ tuổi, sức khỏe được phép lái xe.
  • Bằng lái xe là một loại giấy phép, chứng chỉ do cơ quan nhà nước, cơ quan có thẩm quyền cấp để chứng minh khả năng sử dụng phương tiện giao thông và bạn phải luôn mang theo khi tham gia giao thông.
  • Bằng lái xe cho phép người đó điều khiển, vận hành và tham gia giao thông bằng bất kỳ loại xe cơ giới nào, chẳng hạn như: xe đạp điện, ô tô con, xe tải, xe buýt, xe khách hoặc các loại phương tiện khác trên đường công cộng.
  • Khi điều khiển xe ô tô, xe máy đông người, người lái xe phải mang theo các giấy tờ sau:
    • Đăng ký xe.
    • Giấy phép lái xe ô tô, xe máy theo quy định.
    • Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường ô tô theo quy định đối với loại xe phải có Giấy chứng nhận kiểm định (sau đây gọi là Giấy chứng nhận kiểm định).
    • Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự chủ xe ô tô, xe máy.
    • Nếu không có hoặc không chở thì người lái được ủy quyền hành chính, cụ thể như sau, theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

II. Mức phạt lỗi không bằng lái xe máy phạt bao nhiêu?

Người điều khiển xe máy không có bằng lái sẽ bị xử phạt theo quy định

1. Phạt tiền khi không có bằng lái xe

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

  • 5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
  • a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;
  • 7. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:
  • b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;
  • 8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 5, Điểm b Khoản 7 Điều này còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tịch thu Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa.”

2. Phạt tiền khi không mang theo bằng lái xe

Căn cứ theo khoản 3 điều 21 Nghị định 46/2016 quy định:

  • “3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
  • a) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;
  • b) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy đăng ký xe;
  • c) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định).”
  • Vậy không có bằng lái xe trong trường hợp không mang theo khi tham gia giao thông thì bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng trừ trường hợp có giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp).

Ngoài ra, nếu bạn cho người khác mượn xe mà biết người này không có bằng lái mà còn cho mượn thì cũng sẽ bị xử phạt.

Theo quy định trong điều 60 Luật giao thông đường bộ như sau:

  • Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;
  • Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe môtô hai bánh, xe môtô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ôtô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ôtô chở người đến 9 chỗ ngồi…

3. Giữ phương tiện

Ngoài ra, người vi phạm bị tạm giữ phương tiện 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt. Theo quy định tại Khoản 2 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012.

Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

  • 1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:”

IV. Cơ sở văn bản pháp lý

Trên đây là mức phạt lỗi không bằng lái xe máy khi tham gia giao thông. Mong rằng bài viết sẽ hữu ích đối với bạn. Hãy đảm bảo an toàn và chấp hành đúng luật an toàn giao thông đường bộ.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.